Bạn tôi bị án tù giam vậy công chứng viên có thể đến trại giam để ký hợp đồng công chứng được không

Câu hỏi: Bạn tôi bị án tù giam, muốn ủy quyền cho tôi làm mọi thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần… như vậy công chứng viên có thể công chứng ngoài trụ sở hợp đồng ủy quyền đó và tôi sẽ đại diện cho bạn tôi làm đơn đề nghị hưởng trợ cấp hoặc tất cả những thủ tục khác có được không? Xin cám ơn!

Trả lời 

Theo quy định tại Điều 139 Bộ luật dân sự năm 2005 về đại diện thì anh/chị có quyền đại diện cho bạn của mình thực hiện các giao dịch dân sự mà pháp luật không cấm nói chung và các thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần nói riêng.

Khoản 2 Điều 44 Luật công chứng năm 2014 quy định:

“2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tùhoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.”

Căn cứ các quy định trên thì bạn có thể thay mặt bạn của mình để thực hiện thủ tục để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần thông qua hợp đồng ủy quyền và hợp đồng này có thể công chứng ngoài trụ sở tổ chức hành nghề công chứng theo quy định.

Công chứng viên Phạm Thị Thảo

Công chứng viên Phạm Thị Thảo

Phạm Thị Thảo - Công chứng viên

Văn phòng công chứng Hồ Gươm

Điện Thoại: 04 -  6288 6788/ 6288 6789

Fax: 04 – 3938 1137 Hotline : 094 208 7777

KHÁCH HÀNG THƯỜNG XUYÊN

  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title