Bố mẹ tôi muốn cho vợ chồng tôi một ngôi nhà đã cấp sổ đỏ thì có mất thuế không

Câu hỏi: Bố mẹ tôi có một ngôi nhà (đã được cấp sổ đỏ) đứng tên bố mẹ tôi, nay bố mẹ tôi muốn cho hai vợ chồng chúng tôi thì có mất thuế hay không?

Trả lời

Trường hợp của bố mẹ bạn khi tặng cho thì được miễn thuế thu nhập cá nhân căn cứ vào khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2009: “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.

Phạm Thị Thảo - Công chứng viên

Văn phòng công chứng Hồ Gươm

Điện Thoại: 04 -  6288 6788/ 6288 6789

Fax: 04 – 3938 1137

Hotline : 094 208 7777

KHÁCH HÀNG THƯỜNG XUYÊN

  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title
  • title